Các trường hợp không có sổ đỏ vẫn được sang tên

15/07/2021 18:02
Không có sổ đỏ có được sang tên đổi chủ hay không? Đó là thắc mắc của nhiều người trong quá trình sang nhượng bất động sản. Thông tin là ngoài những quy định bắt buộc thì vẫn có một số trường hợp ngoại lệ, tuy không có sổ đỏ nhưng vẫn có thể sang tên đổi chủ.

Các trường hợp được quy định cụ thể như sau:

Trường hợp nhận thừa kế nhà ở

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 118 Luật Nhà ở 2014 được hướng dẫn tại Khoản 8 Điều 72 Nghị định 99/2015/NĐ-CP. Đối với trường hợp nhận thừa kế thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận nhưng phải có giấy tờ theo quy định để chứng minh đủ điều kiện tham gia giao dịch:

  • Thừa kế nhà ở thuộc diện được tặng cho thì phải có văn bản hoặc hợp đồng tặng cho được lập hợp pháp kèm theo giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà ở của bên tặng cho (nếu có).
  • Thừa kế nhà ở thuộc diện mua, thuê mua thì phải có hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở hợp pháp kèm theo giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà ở hoặc chứng minh việc đầu tư xây dựng nhà ở của bên bán, bên cho thuê mua.
  • Thừa kế nhà ở thuộc diện đầu tư xây dựng mới thì phải có giấy phép xây dựng (đối với trường hợp phải có giấy phép xây dựng) và giấy tờ chứng minh có quyền sử dụng đất hợp pháp theo quy định của pháp luật về đất đai của bên để thừa kế.
  • Thừa kế nhà ở theo quyết định của Tòa án nhân dân thì phải có bản án hoặc quyết định đã có hiệu lực pháp luật.

Trường hợp bán nhà ở xã hội 

Theo quy định tại khoản 4 Điều 62 Luật Nhà ở năm 2014, bên thuê mua, bên mua nhà ở xã hội không được bán lại nhà ở trong thời hạn tối thiểu là 5 năm, kể từ thời điểm thanh toán hết tiền thuê mua, tiền mua nhà ở. Trong trường hợp trong thời hạn 5 năm kể từ ngày bên mua, bên thuê mua đã thanh toán hết tiền mua, thuê mua nhà ở mà có nhu cầu bán nhà ở này thì chỉ được bán lại cho đơn vị quản lý nhà ở xã hội đó hoặc bán cho đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội nếu đơn vị này không mua với giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán.

Đối với trường hợp này, tuy không yêu cầu có giấy chứng nhận nhưng bắt buộc phải có hợp đồng mua bán hoặc thuê mua nhà ở ký với chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở xã hội, kèm theo biên bản bàn giao nhà ở và giấy tờ chứng minh đã thanh toán hết tiền mua (hoặc tiền thuê mua nhà ở) cho chủ đầu tư.

Trên đây là các trường hợp không có sổ đỏ vẫn thực hiện được việc sang tên đổi chủ theo quy định.

Nguồn: Lao động

Có thể bạn quan tâm

Kinh nghiệm đăng tin rao vặt bất động sản miễn phí hiệu quả
18/09/2021 09:32
Ngày nay nhu cầu mua bán nhà đất diễn ra trên các sàn bất động sản, diễn đàn bất động sản chiếm đến 80%. Việc tìm kiếm, tìm hiểu thông tin trên nền tảng online chiếm đa số. Trong đó, kênh rao vặt bất động sản chiếm tỷ trọng khá lớn nhu cầu ...
Condotel là gì? Bí kíp đầu tư Condotel hiệu quả nhất?
04/08/2021 18:36
Đầu tư Condotel là một loại hình đầu tư bất động sản nghỉ dưỡng đã và đang được nhận nhiều sự quan tâm và săn đón nhiều khách hàng và nhà đầu tư trong mấy năm gần đây. Mặc dù có rất nhiều ưu điểm nhưng nội tại của nó cũng chứa ...
Hiểu thế nào về đất dịch vụ? Đất dịch vụ có thể xây nhà và được cấp sổ đỏ không?
04/08/2021 17:42
Trong vài năm trở lại đây, đất dịch vụ đã trở thành một định nghĩa mới, một xu hướng mới mà những người đầu tư bất động sản đều chú ý tới nó. Vậy hiểu như thế nào về đất dịch vụ là gì? Việc đầu tư vào đất dịch vụ thực chất là như thế nào? ...
Holine Zalo
Loading...